Author Topic: ชอบทำบุญ ถือศีลพอไหว แต่ทำสมาธิไม่ได้ ขาดสติคือปกติของฉัน เชิญทางนี้  (Read 4267 times)

webmaster

• Administrator
  • Hero Member
    • View Profile

สวัสดีครับ...ญาติธรรมทุกท่าน

ท่านใดเป็นบ้างที่ มีสัมมาทิฐิ มีศรัทธา นับถือพระพุทธเจ้า ...
1.ชอบทำบุญ ทำทาน ช่วยเหลือคนอื่น
2.ถือศีล 5 พอไหว
3.ชอบฟังธรรม อ่านหนังสือธรรมะ
4.ใจดี มีเมตตา
5.ต้องการที่จะเป็นนักภาวนากับเขาบ้าง

แต่ทำสมาธิไม่ได้ ขาดสติตลอดๆ ... แถมมีการงานเยอะ งานยุ่ง วันๆใช้ความคิดมากๆๆๆ หลงคิดฟุ้งๆก็เยอะ
หลับตาเข้าที่ภาวนาก็ฟุ้งไปนู้นนี่นั้น ... เริ่มต้นไม่ได้ ไม่รู้จะศึกษาจากไหนอย่างไร หาเส้นทางตัวเองยังไม่พบ

เชิญครับๆ ... คนในกลุ่มนี้ผมก็จะช่วย... เพราะผมเคยอยู่ในกลุ่มนี้มาก่อน

ขั้นต้นยังไม่ต้องนั่งสมาธินะครับ มาสวดภาวนา สวดมนต์กัน ... ลืมตาสวดนี้ละ
ให้นำซีดีภาวนาไว้ในฝ่ามือ แล้วพนมมือเริ่มสวดตามบทสวดด้านล่างนี้

สวดไปตามบทนี้นะครับ

1. นะโมตะสะ ภควัตโต อรหะโต สัมมา สัมพุทธะสะ ( สวด 3 จบ )

2. อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ. สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ ( สวด 1 จบ )

3.พระคาถาชินบัญชร ( 1 จบ ) - พระคาถาอยู่ด้านล่าง

4.บทสวดมหาจักพรรดิ ของหลวงปู่ดู่ ( 1 จบ ) - พระคาถาอยู่ด้านล่าง

5.พระคาถาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เปิดโลก ( 3 จบ ) - พระคาถาอยู่ด้านล่าง

ท่านที่อยู่ในกลุ่มนี้ ให้ในระหว่างวัน ห้อยองค์พระสมเด็จโต แรกๆถ้าสามารถพกซีดีภาวนาไปด้วยได้ก็ดี คือถ้ามีจังหวะ มีโอกาสก็จะได้นำมาสัมผัสที่ฝ่ามือ และสวดมนต์ภาวนาไปในใจได้ แต่ถ้าตอนไหนไม่สะดวก ก็ให้หมั่นสวดภาวนา บทสวดมนต์ที่มีความยาวพอสมควร ซ้ำไปซ้ำมา หลายๆจบ เช่น อิติปิโส , พระคาชินบัญชร , บทสวดมหาจักพรรดิ์ ( แล้วแต่ถนัดว่าจะสวดบทพระคาถาใดที่จำได้ สวดแล้วถูกใจ สบายใจ จิตใจสงบ มีสติมากขึ้น )

จำเป็นที่จะต้องสวดบทที่มีความยาวพอสมควร เพราะอักขระเยอะๆยาวๆจะได้ช่วยดึงสมาธิ และสติไว้
เพราะถ้าภาวนาบทสั้นๆ โดดความหลงคิดเอาไปกินหมด ขาดสติ หลงไปคิดเรื่องนู้นนี่นั้น แน่ๆๆๆ

ที่เราภาวนาบทสวดมนต์เพื่อแย่งเวลาของการขาดสติๆๆๆๆๆๆ เวลาภาวนาบทสวดมนต์ก็ให้ทำใจสบายๆ
ไม่ต้องเครียด หลุดบ้าง หลงไปบ้าง ก็ไม่เป็นไร ... แต่ต้องมีควรพยายาม ความตั้งใจ

พยายามเข้าหน่อยๆ อาจจะเป็นเดือนๆ แต่รับรองว่าถ้าทำได้ จิตจะเกิดการพัฒนาขึ้นมา มีความก้าวหน้าแน่นอน

แล้วพอจิตมีคุณภาพมากขึ้น มีกำลังมากขึ้น มีสติ สมาธิดีขึ้น ก็ค่อยไปต่อยอดในการเจริญวิปัสสนาอีกที
ซึ่งตอนนั้นเราอาจจะไม่ต้องใช้การภาวนาบทสวดมนต์ซ้ำไปซ้ำมาอีก ปล่อยวางการสวดมนต์ก็ยังได้

เมื่อนั้นก็จะรับรู้พลังงานในแผ่นซีดีภาวนาได้ด้วย เพราะเวลาสวดภาวนาต่างๆ เราจะนำซีดีภาวนามาไว้ในฝ่ามือเสมอๆ พลังปราณในแผ่นซีดีภาวนาก็ทำหน้าที่อัตโนมัติอยู่แล้ว ก็จะได้ในส่วนนี้ด้วยครับ

คาถาต่างๆ ดูได้จากข้างล่างนี้นะครับ

ด้วยความปราถนาดี
เอกณัฏฐ์

« Last Edit: October 29, 2015, 09:32:36 PM by webmaster »
จิตหนึ่งร่วมฟ้าดินแจ้งพุทธะ
พูดคุยสอบถามการปฏิบัติได้อีกช่องทางๆ Facebook นี้ครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005110451729

webmaster

พระคาถาชินบัญชร ( สำหรับสวด )

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ปุตตะกาโมละเภปุตตัง ธะนะกาโม ละเภ ธะนัง
อัตถิกาเยกายะญายะ เทวานังปิยะตังสุตตะวา

อิติปิโสภะคะวา ยะมะ ราชาโน ท้าวเวสสุวัณโณ
มรณังสุขัง อะระหังสุคะโต นะโมพุทธายะ

๑. ชะยาสะนาคะตา พุทธา เชตะวา มารัง สะวาหะนัง
จะตุสัจจาสะภัง ระสัง เย ปิวิงสุ นะราสะภา.

๒. ตัณหังกะราทะโย พุทธา อัฏฐะวีสะติ นายะกา
สัพเพ ปะติฏฐิตา มัยหัง มัตถะเก เต มุนิสสะรา.

๓. สีเส ปะติฏฐิโต มัยหัง พุทโธ ธัมโม ทะวิโลจะเน
สังโฆ ปะติฏฐิโต มัยหัง อุเร สัพพะคุณากะโร.

๔. หะทะเย เม อะนุรุทโธ สารีปุตโต จะ ทักขิเณ
โกณฑัญโญ ปิฏฐิภาคัสมิง โมคคัลลาโน จะวามะเก.

๕. ทักขิเณสะวะเน มัยหัง อาสุง อานันทะราหุโล
กัสสะโป จะ มะหานาโม อุภาสุง วามะโสตะเก.

๖. เกสะโต ปิฏฐิภาคัสมิง สุริโย วะ ปะภังกะโร
นิสินโน สิริสัมปันโน โสภิโต มุนิปุงคะโว.

๗. กุมาระกัสสะโป เถโร มะเหสี จิตตะวาทะโก
โส มัยหัง วะทะเนนัจจัง ปะติฏฐาสิ คุณากะโร.

๘. ปุณโณ อังคุลิมาโล จะ อุปาลี นันทะสีวะลี
เถรา ปัญจะ อิเม ชาตา นะลาเฏ ตีละกา มะมะ.

๙. เสสาสีติ มะหาเถรา วิชิตา ชินะสาวะกา
เอตาสีติ มะหาเถรา ชิตะวันโต ชิโนระสา
ชะลันตา สีละเต เชนะ อังคะมังเคสุ สัณฐิตา.

๑๐. ระตะนัง ปุระโต อาสิ ทักขิเณ เมตตะสุตตะกัง
ธะชัคคัง ปัจฉะโต อาสิ วาเม อังคุลิมาละกัง.

๑๑. ขันทะโมระปะริตตัญจะ อาฏานาฏิยะสุตตะกัง
อากาเส ฉะทะนัง อาสิ เสสา ปาการะสัณฐิตา.

๑๒. ชินาณา วะระสังยุตตา สัตตะปาการะลังกะตา
วาตะปิตตาทิสัญชาตา พาหิรัชณัตตุปัททะวา.

๑๓. อะเสสา วินะยัง ยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโต เม สะกิจเจนะ สะทา สัมพุทธะปัญชะเร.

๑๔. ชินะปัญชะระมัชณัมหิ วิหะรันตัง มะฮีตะเล
สะทา ปาเลน ตุ มัง สัพเพ เต มะหาปุริสาสะภา.

๑๕. อิจเจวะมันโต สุคุโต สุรักโข
ชินานุภาเวนะ ชิตูปัททะโว
ธัมมานุภาเวนะ ชิตาริสังโฆ
สังฆานุภาเวนะ ชิตันตะราโย
สัทธัมมานุภาวะปาลิโต จะรามิ ชินะปัญชะเรติ

พูดคุยสอบถามการปฏิบัติได้อีกช่องทางๆ Facebook นี้ครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005110451729

webmaster

คาถาหลวงปู่ทวด : น้อมระลึกถึงปู่ทวดแล้วว่าคาถาดังนี้
นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติ ภะคะวา (3 ครั้ง)

คาถาหลวงปู่ดู่ : น้อมระลึกถึงปู่ดู่แล้วว่าคาถาดังนี้
นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ (3 ครั้ง)

บทสวดมหาจักพรรดิ  ( หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ )

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
อะหังวันทามิ สัพพะโส
พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ
ขอสิ่งที่ข้าพเจ้าอธิษฐาน จงศักดิ์สิทธิ์ สำเร็จเป็นจริงโดยฉับพลันทันใจทุกประการ
อิมัง สัจจะวานัง อธิษฐามิ พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

เชิญพระเข้าตัว แผ่บุญปรับภพภูมิส่งวิญญาน
สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส (5 จบ)
พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ (ให้อธิฐานจิตแผ่)

บทสวดเพิ่มเติม ศึกษาได้จากลิงค์นี้ครับ
http://www.luangtamalives.com/index.php?option=com_content&view=article&id=58&Itemid=81

« Last Edit: October 17, 2010, 01:35:35 AM by webmaster »

webmaster

พระคาถาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เปิดโลก

( นะโม 3 จบ )

พระพุทธังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
พระธัมมังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
พระสังฆังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก

นะเปิดบุญ โมเปิดบารมี พุทเปิดวาสนา ธาเปิดจิต ยะเปิดธรรม
เปิดโลกเปิดจิตครอบจักรวาล ด้วยนะโมพุทธายะ

ยะเปิดกรรมดี ธาเปิดงานดี พุทเปิดโชคดี โมเปิดลาภดี นะเปิดอำนาจดี
เปิดสิ่งดีๆทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ด้วยยะธาพุทโมนะ

นะมะพะธะ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง ขออำนาจบารมีของพระรัตนตรัย โปรดเชื่อมโยงบุญบารมี ทานบารมี ศีลบารมี วิริยะบารมี เมตตาบารมี ปัญญาบารมี วาสนาบารมี ฌาณบารมี ญาณบารมี ทั้งหลายทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า จงมารวมกัน ณ ปัจจุบันชาติ และขอพลังบารมีทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ณ กาลบัดนี้... เปิดโลก เปิดจิต เปิดธรรม เปิดด้วยนะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ

( ขั้นต่ำ 3 จบครับ ควรหมั่นสวดเป็นประจำทุกวัน ยิ่งหลายจบยิ่งดี... )

เคล็ดลับในการสวดภาวนาพระคาถาคือ...
ศรัทธาในคุณพระรัตนตรัย ( น้อมใจระลึกนึกถึงให้เกิดภาพในใจ และระลึกถึงบารมีพระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ในขณะสวด )

มีปัญญามีความเข้าใจในอานิสงส์ของพระคาถา ( เพื่อพัฒนาจิตให้มีคุณธรรมและมีคุณภาพ ) มีความเพียรในการสวดภาวนาที่ต่อเนื่อง ( สวดให้ติดจิตขึ้นใจ ) เป้าหมายเพื่อพัฒนาจิตใจตนเอง ไปสู่ความบริสุทธิ์...

*** พระคาถานี้เกิดจากแนวความคิดหนึ่ง หลังจากผมมีโอกาสไปพบอาจารย์ท่านหนึ่ง ซึ่งท่านให้แง่คิดว่า คนเราเกิดมานับภพชาติไม่ถ้วน บางคนสร้างสมบุญกุศลมามากมาย แต่ปัจจุบันไม่รู้วิธีนำบุญมาใช้ อาจารย์ก็ให้แนวคิดมา ผมเองก็นำมาคิดต่อ...เลยลองหาข้อมูลหาคำอธิฐานหรือพระคาถาดีๆในเว็บต่างๆ เพื่อเป็นแนวทาง แล้วลองนำมาเรียบเรียงเป็นพระคาถาบทใหม่ ...ตอนแรกก็กะว่าจะนำมาไว้สวดภาวนาคนเดียว แต่เมื่อได้ทดลองสวดอยู่หลายวัน ก็มีแนวคิดว่าถ้าสวดคนเดียวประโยชน์เกิดน้อย ถ้าเป็นพระคาถาที่ดี ให้คนอื่นได้มีโอกาสสวดภาวนาด้วย น่าจะเกิดประโยชน์มากกว่า เลยลองคัดลอกไปให้ท่านอาจารย์พิจารณาดู อาจารย์กล่าวว่าเป็นพระคาถาที่ดีครับ เหมาะที่จะนำไปเผยแผ่ต่อได้ครับ ... ผมก็เลยมานำเสนอให้ทุกท่านได้ทดลองสวดภาวนากันครับ

คาถาบทเดิม
"นะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ" พลังพระเปิดโลก เป็นพระคาถาเก่าแก่มาแต่โบราณกาล เป็นพระคาถาศักดิ์สิทธิ์มากของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้ ได้แก่

นะ-คือ พระพุทธเจ้ากุกกะสันโธ องค์แรกในภัทรกัปนี้
โม-คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม องค์ต่อมา
พุท-คือ พระพุทธเจ้ากัสสปะ องค์ถัดมา
ธา-คือ พระพุทธเจ้าพระสมณโคดม องค์ปัจจุบัน
ยะ-คือ พระพุทธเจ้าพระศรีอริยเมตไตรยในอนาคตกาลข้างหน้า

เรียบเรียงใหม่โดยเอกณัฏฐ์
บุญกุศลใดที่เกิดจากการเรียบเรียงพระคาถาและเผยแผ่ ขออุทิศบุญกุศลที่เกิดขึ้นให้แก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ที่ได้อบรมสั่งสอนดวงจิตของข้าพเจ้ามาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงชาติปัจจุบัน

ใครเหมาะที่จะสวดบทนี้บ้าง
1.ผู้ที่หวังความเจริญในชีวิต การงาน การค้า ความสุขสมบูรณ์
2.ผู้ที่เริ่มปฏิบัติธรรม...จะช่วยไปดึงบารมีเก่ามาส่งเสริมการปฏิบัติทางจิต
3.ผู้ที่กำลังหลงทางในชีวิต...บุญและแสงสว่างแห่งธรรมจะมาปรากฎในจิต

สรุปว่า ...สวดได้ทุกเพศทุกวัยครับ ควรสวดเป็นประจำทุกวันนะครับ

ท่านอาจารย์ที่เมตตาช่วยพิจารณาบทพระคาถา ท่านเองฝึกจิตมาตั้งแต่อายุ 13 ฝึกสมาธิมาตั้งสามสิบกว่าปี ตอนนี้ท่านฝึกวิปัสสนาต่อยอดอยู่ ( มหาสติ ) จิตท่านละเอียดมากๆๆๆ ( อรูปฌานขั้นสูง ) ถ้าบทพระคาถาไม่ดีจริง ท่านย่อมรู้ได้โดยจิตสัมผัส... ท่านอาจารย์คงไม่เห็นด้วยกับการนำมาเผยแผ่อย่างแน่นอน...

ก็หวังว่าทุกท่านจะทดลองสวดกันดูครับ ลองสวดดูสักอาทิตย์ก่อนก็ได้ครับ แล้วจะรู้สึกได้เองครับ ถ้าจิตรู้สึกดี...ก็ขอให้สวดต่อไปนะครับ และถ้ามีโอกาสก็ลองให้คนรอบข้างสวดด้วยนะครับ (หรือแชร์ต่อ) การได้ช่วยคนอื่นไปด้วย บุญบารมีก็เพิ่มขึ้น...อานิสงส์ของการสวดก็มากขึ้นตามบารมีธรรม...

ทุกท่านจะได้พบสิ่งดีๆ...และธรรมจะปรากฎในจิตของทุกท่าน
ด้วยความปรารถนาดี
เอกณัฏฐ์
« Last Edit: June 03, 2015, 11:01:19 PM by webmaster »

webmaster